loader
Dstv Habarileo  Mobile
Picha

Motisha ilivyochochea ufaulu sekondari za Madaba

“MOTISHA inayotolewa kwa walimu na wanafunzi imekuwa chachu ya maendeleo ya elimu katika Jimbo la Madaba hapa mkoani Ruvuma; na hali hii imeongeza ufaulu na kutuinua kimkoa na kitaifa.”

Anasema Ofisa Elimu (Sekondari) wa Halmashauri ya Madaba, Michael Hadu, anapozungumzia kiwango cha ufaulu katika shule za halmashauri hiyo iliyo katika Jimbo la Madaba mkoani Ruvuma.

“Tangu Mbunge wa Jimbo hili (Joseph Mhagama) aanze kutoa motisha kwa walimu na wanafunzi wa shule za sekondari ili kuhamasisha na kuchochea ari ya walimu kufundisha na wanafunzi kujifunza sambamba na kusaidia wananchi kujenga mabweni na vyumba vya madarasa, kiwango cha ufaulu kwa wanafunzi wa shule za sekondari na msingi katika jimbo hili kimepaa,” anasema Ofisa Elimu huyo.

Hadu anaongeza: “Ndiyo maana unaona tangu mbunge alipoanza kuweka msukumo huu kwa manufaa ya watoto wa halmashauri na jimbo hili, sambamba na kuhakikisha kunakuwapo ongezeko la viti, meza, vitabu na vifaa vingine vya kufundishia na kujifunzia, shule wanafunzi wameongeza ufaulu sana.”

Anatoa mfano akisema ufaulu wa wanafunzi katika Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Pili umepanda kutoka nafasi ya 104 mwaka 2018 hadi nafasi ya 24 mwaka 2019 na kushika nafasi ya kwanza kimkoa.

Katika kuelezea matunda ya kujitoa na kuwajibika kwa mbunge huyo wa Madaba kwa wananchi wake, Ofisa Elimu huyo anasema hata katik

a mtihani wa taifa wa kidato cha nne, Halmashauri ya Madaba imefanya vizuri na kushika nafasi ya 23 kitaifa mwaka 2019 huku ikiwa ya kwanza kimkoa.

“Haya ni mafanikio ya kutoka nafasi ya 121 kitaifa mwaka 2018 na hii yote imechangiwa na juhudi za Mbunge (Mhagama) kupita na kuzungumza na walimu, kusikiliza kero zao na kuwatia moyo huku akiwasisitiza kuwafundisha watoto kwa upendo na kufanya kazi kwa bidii...” anasema na kuongeza: “Kweli walimu walimwelewa vizuri; wakabadilika na sasa wanafundisha kwa bidii ndiyo maana ufaulu unazidi kupanda siku hadi siku.”

“Siyo siri, Ofisi ya Mbunge imekuwa na mchango mkubwa kwa Idara ya Elimu katika jimbo na halmashauri hii.” “Mheshimiwa Joseph Mhagama amesaidia sana hata kufuatilia na kutuletea Sh milioni 240 kwa ajili ya ujenzi wa maabara na amekuwa karibu sana na walimu na ofisi yake imekuwa ikitoa sukari ya mwaka mzima kwa ajili ya walimu,” anafahamisha.

Kwa mujibu wa uchunguzi, tangu mwaka 2017, mbunge huyo wa Jimbo la Madaba amekuwa akitoa Sh 500,000 kwa kila shule kwa ajili ya chai kuwasaidia walimu kupata chai shuleni na hivyo, kuokoa muda.

“Hata kile kitendo chake cha kusikiliza shida binafsi za walimu na kuwasaidia hata kwa kutoa fedha zake binafsi mwalimu anapokuwa na shida, kimewatia moyo sana walimu ndiyo maana wanasema ni mlezi mzuri kwa walimu na wanafunzi,” anasema Ofisa Elimu huyo.

“Mbunge huyu ni msaada mkubwa maana amesaidia sana kuinua elimu hata ‘form six’ (kidato cha sita) mwaka 2019 katika Shule ya Sekondari ya Madaba, wanafunzi 23 wamepata daraja la kwanza, hivyo tumeshika nafasi ya 7 kati ya shule 26 za Mkoa wa Ruvuma.”

“Nayo Sekondari ya Wilma imeshika nafasi ya 8, hivyo tumeingiza shule zetu mbili za ‘A Level’ katika kumi bora kitu ambacho hakijawahi kutokea na hii ni kutokana na ufuatiliaji mzuri wa wataalamu kwa kushirikiana na Mbunge wa Madaba ambaye alizungumza na walimu na kuwazawadia Sh 200,000,” anasema.

Mmoja wa wanawake ambaye ni ofisa katika Halmashauri ya Madaba aliyekataa jina na idara yake kutajwa gazetini, anasema anaijua miradi mingi ya elimu iliyowezeshwa na Mbunge huyo ukiwamo ujenzi wa hosteli na vyoo vya wanafunzi wa kike katika shule mbalimbali.

Anazitaja baadhi ya shule hizo kuwa ni pamoja na sekondari za Nguluma na Lipupuma alipokarabati jengo la utawala na na kukarabati choo cha wasichana katika Shule ya Sekondari ya Magingo na kuweka umeme katika madarasa ikisemekana pia kuwa, ametumia Sh 7,000,000 kuezeka madarasa katika shule ya Mateteleka.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Mahanje, Makoye Richard, anasema motisha kwa walimu zimeongeza ari ya ufundishaji kwa walimu na kuongeza ufaulu shuleni kwake.

Makoye anasema: “Ufaulu wa daraja la kwanza na la pili ulikuwa ndoto kwa shule yetu, lakini tunashukuru maana kwa mara ya kwanza, wanafunzi 48 waliofanya mtihani wa taifa wa kidato cha nne mmoja alipata daraja la kwanza na wanafunzi sita wakapata ‘division two’ wanafunzi 14 walipata ‘division three’ na wanafunzi 26 wakapata ‘division four’.

Anaupongeza ushirikiano uliopo baina ya wazazi, walimu na mbunge wao akisema umewafanya vijana kuongeza bidii na umakini kiasi kwamba, sasa karibu nusu ya darasa wanafaulu na kujiunga na kidato cha tano.

Hata wengine wanaobaki, nao wanaenda katika vyuo mbalimbali. Kwa mujibu wa mkuu wa shule, ufaulu huo umechangiwa kwa kiasi kikubwa na juhudi za Mbunge Mhagama kutembelea shule mbalimbali na kuzungumza na walimu na wanafunzi.

Anasema: “Hapa kwetu kwa mwaka anaweza kuja mara mbili hadi tatu.”

Makoye anafahamisha kuwa, mbunge huyo amekuwa akitoa motisha kwa walimu wanaofanya vizuri na wanafunzi hata Sh 300,000 kwa kila mmoja sambamba na vifaa vya kujifunzia na kufundishia.

“Hapa shuleni, amewasupport wanafunzi wa kike kwa kuhakikisha wanapata taulo za kike, hivyo wanafunzi hao kuongeza mahudhurio katika vipindi vyote vya masomo hata wakati wakiwa kwenye hedhi. Hali hii inawafanya waongeze umakini na ufaulu katika masomo...” anasema.

Mwanafunzi wa Kidato cha Nne katika Shule ya Sekondari Mahanje, Daud Mgaya anasema, mbunge amefanya kazi kubwa kuwajenga kisaikolojia na kuwatia matumaini wanapopitia wakati mgumu wakiwa shule kwa kuwapa motisha hivyo, kuwafanya wasome kwa bidii zaidi hali iliyoongeza ufaulu. Mzazi na mkazi wa Kijiji cha Mateteleka, Allan Mwenda, anasema amekuwa akivutiwa na jitihada zinazofanywa na Mbunge Mhagama katika suala la elimu ya watoto wao.

“Amejitoa kwa hali na mali kuwasaidia watoto wa wanyonge. Binafsi huwa najivunia sana mtu anayependa elimu na huyu Mbunge ni miongoni mwa viongozi wanaopenda sana elimu ndiyo maana ameweza kutambua mchango wa walimu na kuwasaidia kwa kuwapa zawadi na kuwachangia sukari kwa mwaka mzima; ni viongozi wachache sana wenye upendo kama huo. Tunamwombea kwa Mungu aendelee kutusaidia wananchi wa Madaba,” anasema Mwenda.

Alipoulizwa anavyochangia kuinua kiwango cha elimu jimboni Madaba, mbunge huyo anasema amekuwa na utaratibu wa kutoa motisha na hamasa kwa walimu na wanafunzi kwa kuwatembelea kila mwaka, kuzungumza nao, kushiriki nao chakula, na kuwapa zawadi.

“Katika kipindi hicho, nimetumia takriban Sh 11,700,000 kama zawadi kwa wanafunzi wanaofanya vizuri na chai ya walimu wetu wa sekondari katika shule zetu zote.”

Anasema: “Kwa mfano, kutokana na kufanya vizuri, wanafunzi Sekondari ya Wino walipewa zawadi ya televisheni ya Sh 1,000,000 wanayotumia kupata habari na burudani mbalimbali.”

Mintarafu motisha kwa walimu, wanafunzi na wafanyakazi katika Shule ya Sekondari ya Wilma anasema zilitumika Sh 1,200,000.

“Jitihada hizi zimechangia sana kuongezeka kwa ufaulu kwa watoto wetu ambapo katika matokeo ya Kidato cha Nne 2019 Madaba imeshika nafasi ya kwanza kimkoa na nafasi ya 24 kitaifa; asante sana walimu, wanafunzi na wazazi! Jumla ya Sh 13,550,000 zimetumika kulipa motisha,” anasema Mhagama. Kuhusu maendeleo ya elimu kwa shule za msingi v

AMEJIPAMBANUA na vyama vya siasa, wanasiasa wasiotimiza ahadi. Amekwenda kinyume ...

foto
Mwandishi: Mwandishi Wetu

Weka maoni yako

Habari Nyingine

Categories

habari zaidi zinazoendana na hii

mpya # zaidi